กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 21 – 22 ธันวาคม พ.ศ. 2566 นางสุธิดา อุทะพันธุ์ ผู้อำนวยการสำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ กรมอนามัย มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาระบบสุขาภิบาลอาหาร จัดอบรมให้ความรู้ด้านสุขาภิบาลอาหารตามหลักสูตรผู้สัมผัสอาหารให้แก่
ผู้สัมผัสอาหารในเขตเทศบาลนครนนทบุรี ร่วมกับ เทศบาลนครนนทบุรี เพื่อให้ผู้สัมผัสอาหารมีความรู้ ความเข้าใจในหลักการและมาตรฐานด้านสุขาภิบาลอาหาร สุขวิทยาส่วนบุคคล และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง รวมถึงการบริหารจัดการที่ดีในสถานที่จำหน่ายอาหาร สามารถนำความรู้ไปปฏิบัติได้อย่างถูกต้องและให้บริการอาหารที่สะอาดปลอดภัยสู่ผู้บริโภค โดยมีผู้สัมผัสอาหารเข้าร่วมการอบรม จำนวน 156 คน ซึ่งในการจัดอบรมตามหลักสูตรผู้สัมผัสอาหารในครั้งนี้ ได้แบ่งการจัดการอบรมออกเป็น 5 รูปแบบ ดังนี้
ทั้งนี้ สำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ จะได้นำข้อมูลการจัดอบรมผู้สัมผัสอาหารในแต่ละรูปแบบตามประกาศกระทรวงสาธารณสุข เรื่อง หลักเกณฑ์ และวิธีการจัดการอบรมผู้ประกอบกิจการ และผู้สัมผัสอาหาร พ.ศ. 2561 ไปใช้ประกอบการวางแผนปรับปรุงวิธีการดำเนินงานในการพัฒนางานด้านอาหารให้ได้ตามมาตรฐาน และนำไปเป็นข้อเสนอเชิงนโยบายด้านงานสุขาภิบาลอาหารต่อไป