วันที่ 18 ธันวาคม 2566 นางสุธิดา อุทะพันธุ์ ผู้อำนวยการสำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ ร่วมให้ข้อมูลแก่คณะอนุกรรมาธิการติดตาม เสนอแนะ และเร่งรัดการปฏิรูปประเทศและการจัดทำและดำเนินการตามยุทธศาสตร์ชาติด้านการท่องเที่ยว ในคณะกรรมาธิการการท่องเที่ยว วุฒิสภา ผ่านระบบการประชุมทางไกล (Video Conference) โดยสำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ กรมอนามัย ได้นำเสนอประเด็นสำคัญ ดังนี้
- แนวทางการดำเนินงานเพื่อพัฒนาและยกระดับมาตรฐานอาหารริมบาทวิถีในพื้นที่รับผิดชอบตามพระราชบัญญัติการสาธารณสุข พ.ศ. 2535 และการประสานงานกับภาคีเครือข่ายให้เข้ามามีส่วนร่วมในการดำเนินงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
- การประเมินรับรอง และเกณฑ์การพัฒนาและยกระดับมาตรฐานอาหารริมบาทวิถี (Street Food Good Health) รวมถึงการ Re-brand เพื่อสร้างความเชื่อมั่น คุ้มครองสุขภาพประชาชน ยกระดับมาตรฐานงานสุขาภิบาลอาหาร สนับสนุนและสร้างภาคีเครือข่ายให้มีประสิทธิภาพผ่านมาตรฐาน SAN และ SAN Plus
- นโยบายยกระดับมาตรฐานอาหารริมบาทวิถี (Street Food) ให้ได้มาตรฐาน ทั้งในด้านสุขอนามัย และด้านความปลอดภัยของอาหาร โดยเฉพาะอาหารริมบาทวิถี (Street Food) ร้านค้าแผงลอย โดยขับเคลื่อนผ่านนโยบายกระทรวงสาธารณสุข ปี 2567 ในประเด็น 13 นักท่องเที่ยวปลอดภัย
- ความร่วมมือระหว่างหน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน ผู้ประกอบกิจการ ในการพัฒนาสถานประกอบกิจการด้านอาหาร และส่งเสริมการท่องเที่ยวอย่างเป็นรูปธรรม
- ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะ
ทั้งนี้ ที่ประชุม ซึ่งประกอบด้วย คณะกรรมาธิการการท่องเที่ยว วุฒิสภา และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ การท่องเที่ยว แห่งประเทศไทย (ททท.) กรมการท่องเที่ยว และหน่วยงานท้องถิ่นระดับพื้นที่ (กทม./เมืองพัทยา/ ทน.ภูเก็ต) ได้ซักถามและให้ข้อเสนอการดำเนินงาน เพื่อขับเคลื่อนการพัฒนาและยกระดับอาหารริมบาทวิถีของประเทศไทย ให้เป็นที่รู้จักของนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศ