กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 4 – 5 ธันวาคม 2566 สำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ ได้ลงพื้นที่เพื่อกำกับติดตามร่วมกับ คณะวิจัยการสร้างองค์ความรู้และส่งเสริมการใช้น้ำฝนเพื่อการบริโภคอย่างปลอดภัย โดย ดร. อัมพร จันทวิบูลย์ ที่ปรึกษากรมอนามัย นายกมล พรหมสาขา ณ สกลนคร ผู้อำนวยการศูนย์อุตุนิยมวิทยาภาคใต้ฝั่งตะวันออก นายณัทพล ไชยทอง ผู้อำนวยการส่วนติดตามสภาวะอากาศ บริษัท ห้องปฏิบัติการกลาง(ประเทศไทย) จำกัด และ ศูนย์อนามัยที่ 12 ณ ศาลาอเนกประสงค์ หมู่ที่ ๑ ตำบลบ่อดาน อำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลา เพื่อชี้แจง “วิธีการเก็บตัวอย่างน้ำฝน” และร่วมฝึกปฏิบัติการใช้เครื่องมือการเก็บตัวอย่างน้ำฝน ในพื้นที่ 11 ตำบลในอำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลา เพื่อนำมาใช้เป็นข้อมูลในการสร้างองค์ความรู้และส่งเสริมให้ประชาชนเกิดความมั่นใจในการใช้น้ำฝนสำหรับการบริโภคอุปโภคอย่างปลอดภัย