กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
นางสุธิดา อุทะพันธุ์ ผู้อำนวยการสำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ เป็นประธานในการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อจัดทำข้อเสนอเชิงนโยบายและพัฒนาฐานข้อมูลจากงานวิจัย ระหว่างวันที่ 27 – 30 พฤศจิกายน 2566 ณ โรงแรม เอ็ม บูทีค รีสอร์ท ตำบลรอบเวียง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย ซึ่งมีสาระสำคัญ ดังนี้
- การเสวนา เรื่อง “งานวิจัยและนวัตกรรมด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม กับ การตอบโจทย์ขอบเขตการสนับสนุนทุนวิจัยและนวัตกรรม ประจำปีงบประมาณ 2567 ด้านทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม แผนงาน P16”
- การสรุปผลการดําเนินงานโครงการวิจัย ปี 2566 และข้อเสนอแนะต่อการพัฒนาข้อเสนอเชิงนโยบาย
- การนําเสนอ (ร่าง) แผนงานการพัฒนาระบบเพื่อการส่งเสริมการบริโภคน้ำฝนที่ปลอดภัย และการนำเสนอชุดโครงการย่อยทั้ง 5 ชุด เพื่อพัฒนาหารูปแบบ แนวทาง นวัตกรรมในการส่งเสริมการใช้น้ำฝนเพื่อการบริโภคอย่างปลอดภัย
โดยมีผู้ทรงคุณวุฒิ ได้แก่ รศ.ดร.ประสิทธิ์ ลีระพันธ์ ดร.อัมพร จันทวิบูลย์ ดร.พวงเพ็ญ ชั้นประเสริฐ และนักวิชาการจาก สำนักงานสภานโยบายการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมแห่งชาติ (สอวช.)มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ มหาวิทยาลัยพะเยา บริษัท ห้องปฏิบัติการกลาง (ประเทศไทย) จำกัด กรมอุตุนิยมวิทยา สถานีอุตุนิยมวิทยาแพร่ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพะเยา และศูนย์อนามัยที่ 1, 6, 9 และ 12 เข้าร่วมนำเสนอผลการดำเนินงานโครงการวิจัย ปี 2566 และนำเสนอชุดโครงการย่อย ปี 2567 รวมทั้งวิพากษ์ให้ข้อเสนอแนะเพื่อพัฒนาข้อเสนอโครงการฉบับสมบูรณ์