กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันพฤหัสบดีที่ 30 พฤศจิกายน 2566 นางสุธิดา อุทะพันธุ์ ผู้อำนวยการสำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ เป็นผู้แทนกรมอนามัย ในฐานะที่ปรึกษาประจำคณะอนุกรรมาธิการ เข้าร่วมการประชุม และให้ข้อคิดเห็นด้านการพัฒนาคุณภาพน้ำประปาดื่มได้ต่อคณะอนุกรรมาธิการพิจารณาศึกษาการบริหารจัดการและหาแนวทางการแก้ไขปัญหาน้ำบาดาลและน้ำประปาทั้งระบบ ณ ห้องประชุมกรรมาธิการ N 406 ชั้น 4 อาคารรัฐสภา โดยมี นายเจษฎา ดนตรีเสนาะ เป็นประธานคณะอนุกรรมาธิการ ซึ่งสรุปมติประชุมที่เกี่ยวข้องกับกรมอนามัย ดังนี้
1.ฝ่ายเลขานุการนำเสนอร่างกรอบการศึกษาหาแนวทางการแก้ไขปัญหาน้ำบาดาลและน้ำประปาโดยที่ประชุมได้มอบหมายกรมอนามัยเป็นหน่วยงานหลักในการประสานหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ กรมควบคุมมลพิษ การประปานครหลวง การประปาส่วนภูมิภาค จัดทำข้อมูลสถานการณ์คุณภาพน้ำประปา ทั้ง 76 จังหวัด และกรุงเทพมหานคร
2.ประธานมอบหมายให้กรมอนามัยนำเสนอข้อมูลเกณฑ์มาตรฐานคุณภาพน้ำประปาดื่มได้ ในการประชุมคณะอนุกรรมาธิการครั้งต่อไป วันพฤหัสบดีที่ 7 ธันวาคม 2566 เวลา 09.30 น.