กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
นพ.อรรถพล แก้วสัมฤทธิ์ รองอธิบดีกรมอนามัย ประชุมหารือการขับเคลื่อนโครงการ “ไม่ทอดซ้ำ” ร่วมกับ นายธรรมรัตน์ ประยูรสุข รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ กลุ่มธุรกิจโรงกลั่นและการค้าน้ำมัน บริษัท บางจาก คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) นายสุรพร เพชรดี บริษัทบีเอสจีเอฟ และ นายธนวัฒน์ ลินจงสุบงกช บริษัทธนโชค กรุ๊ป พร้อมด้วย นายธนิตพล ไชยนันทน์ ที่ปรึกษาโครงการ ณ ห้องประชุมทรวง เหลี่ยมรังสี สำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ กรมอนามัย
บริษัทบางจาก คอร์ปอเรชั่น บริษัทบีเอสจีเอฟ และบริษัทธนโชค กรุ๊ป มีการดำเนินการเกี่ยวการรับซื้อน้ำมันที่ผ่านการปรุงประกอบอาหาร เพื่อนำไปผลิตเป็นน้ำมันเชื้อเพลิงอากาศยานยั่งยืน (SAF) โดยมีสถานีบริการน้ำมันบางจาก (กรุงเทพและปริมณฑล) ที่เข้าร่วมโครงการ จำนวน 44 สถานี ทั้งนี้ ในส่วนของต่างจังหวัดจะมีผู้แทนชุมชม หมู่บ้าน ในการรับซื้อน้ำมันเพื่อส่งต่อให้กับบริษัทอีกครั้งหนึ่ง ดังนั้น เพื่อให้เกิดความต่อเนื่องของการขับเคลื่อนโครงการ ทางษริษัทฯ จึงขอประสานความร่วมมือกับกรมอนามัย
ในฐานะที่กำกับดูแลสถานประกอบกิจการด้านอาหาร เพื่อสื่อสาร ประชาสัมพันธ์ รณรงค์ ให้สถานประกอบการลดการทิ้งน้ำมันทอดอาหารลงในท่อสาธารณะหรือการนำน้ำมันทอดอาหารไปแปรรูปกลับมาใช้ใหม่ ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อสุขภาพของผู้บริโภคและสิ่งแวดล้อมได้
ที่ประชุมมีมติร่วมกันจัดทำกรอบบันทึกความร่วมมือ (MOU) ระหว่างหน่วยงาน การจัดตั้งคณะทำงาน เพื่อวางแผน
การขับเคลื่อนและการดำเนินงานโครงการ พร้อมทั้งกำหนด Quick Win และแนวทางการเข้าร่วมกิจกรรมโครงการ เช่น คุณสมบัติของสถานประกอบกิจการด้านอาหาร กระบวนการรับซื้อ การประชาสัมพันธ์ เป็นต้น ซึ่งจะมีการจัดทำรายละเอียดและหารือร่วมกันในครั้งถัดไป