กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 29 – 30 มิถุนายน 2566 กลุ่มพัฒนาระบบจัดการคุณภาพน้ำบริโภค สำนักสุขาภืบาลอาหารและน้ำ ร่วมกับ ผศ.ดร.ไกรวิชญ์ เรืองฤาหารมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดสกลนคร เยี่ยมเสริมพลังและเก็บข้อมูลการจัดการคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านในชุมชนพื้นที่ห่างไกลและทุรกันดารขององค์กรบริหารส่วนตำบลป่าเด็ง จังหวัดเพชรบุรี และ องค์การบริหารส่วนตำบลห้วยสัตว์ใหญ่ จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ โดยเก็บข้อมูลการจัดการคุณภาพน้ำขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นที่ให้บริการน้ำแก่โรงเรียนในสังกัด กพด. ได้แก่ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนนเรศวรบ้านห้วยโสก จังหวัดเพชรบุรี และ โรงเรียนนเรศวรห้วยผึ้ง จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ โดยทำการตรวจสอบคุณภาพน้ำภาคสนาม ได้แก่ ชุดทดสอบโคลิฟอร์มแบคทีเรียน อ11 คลอรีนอิสระคงเหลือในน้ำ อ31 และส่งทดสอบทางห้องปฏิบัติการ ทั้งนี้ ได้รับฟังข้อเสนอแนะต่อการพัฒนาคุณภาพน้ำให้ได้มาตรฐานและมอบเครื่องมือสำหรับเฝ้าระวังน้ำแก่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น