กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 26 – 29 มิถุนายน 2566 กลุ่มพัฒนาระบบจัดการคุณภาพน้ำบริโภค สำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ ร่วมกับ ผศ.ดร.ไกรวิชญ์ เรืองฤาหาร มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดสกลนคร เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานพัฒนาคุณภาพน้ำบริโภค ศูนย์อนามัยที่ 3 นครสวรรค์ ศูนย์อนามัยที่ 5 ราชบุรี และ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครปฐม สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเพชรบุรี รวมถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องดำเนินการเก็บรวบรวมข้อมูลการบริหารจัดการระบบประปาประปาของเทศบาลตำบลบางขุด จังหวัดชัยนาท เทศบาลตำบลพระแท่น จังหวัดกาญจนบุรี เทศบาลเมืองสามควายเผือก จังหวัดนครปฐม และ องค์การบริหารส่วนตำบลไร่โคก จังหวัดเพชรบุรี โดยการลงพื้นที่เก็บข้อมูลได้มีการสอบถามข้อมูลการบริหารจัดการองค์กร การสัมภาษณ์ผู้บริหารเชิงลึก การจัดกระบวนการกลุ่มเจ้าหน้าที่และแกนนำชุมชน การสำรวจความรอบรู้ด้านคุณภาพน้ำประชาชน การเก็บข้อมูลภาคสนาม ได้แก่ ทดสอบคุณภาพน้ำภาคสนามโดยใช้ DR9002และ ส่งทดสอบทางห้องปฏิบัติการ ทั้งนี้ ได้รับฟังข้อเสนอแนะต่อการดำเนินงานและมอบเครื่องมือเฝ้าระวังคุณภาพน้ำแก่พื้นที่